ผู้เขียน หัวข้อ: ทำบัตรประชาชนที่สถานีรถไฟฟ้า BTS  (อ่าน 28748 ครั้ง)

ออฟไลน์ Samakida

• Global Moderator
  • ขั้นเทพ
  • คะแนนถูกใจ: 1703
    • www.NobleBike.com
ทำบัตรประชาชนที่สถานีรถไฟฟ้า BTS
« เมื่อ: วันที่ 6 เมษายน พ.ศ. 2012, 18:22:51 »

B M A E x p r e s s คื อ อ ะ ไ ร ?

BMA Express หรือชื่อเป็นภาษาไทยว่า “จุดบริการด่วนมหานคร”ก็คือหน่วยบริการของ กทม. ที่ตั้งอยู่ที่สถานีรถไฟฟ้า (BTS) ปัจจุบัน (ก.พ. 2555) มี 3 ที่ คือ ที่สถานีรถไฟฟ้าสยาม/ สถานีพร้อมพงษ์ /สถานีหมอชิต.

มีที่สถานีหมอชิต สถานีสยาม และสถานีพร้อมพงษ์ เปิดให้บริการเวลา 09.00 น. – 20.00 น. ทุกวัน ให้บริการด้านต่างๆ เช่น บริการทำบัตรประจำตัวประชาชน กรณีขอมีบัตรครั้งแรก และต่ออายุบัตร (กรณีบัตรหายกรุณาติดต่อที่สำนักงานเขตเท่านั้น) งานคัดสำเนาทะเบียนราษฎร์ และบัตรประจำตัวประชาชน บริการ pre-service เตรียมข้อมูลเอกสารก่อนไปใช้บริการที่สำนักงานเขตฯ บริการด้านข้อมูลท่องเที่ยวและกิจกรรมต่างๆของกรุงเทพมหานคร ศึกษารายละเอียดเพิ่มเติมที่http://www.bma.go.thหรือสายด่วนกทม โทร. 1555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 6 เมษายน พ.ศ. 2012, 22:19:49 โดย Samakida »
Noble Bike a Ride of Family

• ขั้นเทพ
Re: One stop service : ต่ออายุบัตรประชาชน /BMA Express Service
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 6 เมษายน พ.ศ. 2012, 18:22:59 »
-ให้บริการทำบัตรประชาชน(ที่พึ่งหมดอายุ) คัดและรับรองรายการทะเบียนราษฎร์ และก็สอบถามข้อมูลทั่วไป เปิดบริการ 9.00 -20.00 น.

(ปล. บัตรหายต้องไปที่เขตนะจ๊ะ)

– ต า ม ห ลั ก ก า ร เ ข า บ อ ก ว่ า – ไม่เว้นวันหยุด… แต่ – ใ น ค ว า ม เ ป็ น จ ริ ง – ที่สยาม — วันไหนเครื่องเสีย เขาจะแปะป้ายบอกว่าหยุด

-ที่หมอชิต  : สิ่งที่ต้องเตรียม (บัตรประชาชนเก่า และ ใบขับขี่)

-ที่สถานีพร้อมพงษ์  :  สิ่งที่ต้องเตรียม (บัตรประชาชนเก่า ) BTSพร้อมพงษ์ ดีตรงที่อยู่ภายในสถานีเลย ทำให้ไม่ต้องเสียค่าเดินทางไปกลับแพง

เสาร์ อาทิตย์ก็เปิด แต่ปิดเร็วนิดนึงนะคะ

ขั้นตอนการทำบัตรประชาชนใหม่ที่ BMA Express
 1. เอาบัตรเก่า ให้เจ้าหน้าที่
 2. เข้าไปพิมพ์ลายนิ้วมือ ต้องพิมพ์ให้ตรงกับข้อมูลลายนิ้วมือเดิม นะคะ
 3. ถ่ายรูป เร็วมากเลย
 4. รับบัตรใหม่ – บัตรเก่า  เจ้าหน้าที่เก็บไป

ทั้งหมดทุกขั้นตอนเสร็จรวมๆ กัน ประมาณ 10 นาที ได้บัตรประชาชนใหม่ เร็วมาก สะดวกด้วย และไม่มีค่าใช้จ่ายเลย ค่ะ ฟรี!

เบอร์ติดต่อเจ้าหน้าที่ สอบถามก่อนเข้าไปทำก็ดีนะคะ
 •สถานีสยาม (นอกเขตชำระเงินทางออก 3 ทางเชื่อมเข้าสยามพารากอน) โทรศัพท์ 02-250 0125
 • หมอชิต (ฝั่งทางออก 2) โทรศัพท์ 02-272 5346
 •พร้อมพงษ์ (ในสถานี) โทรศัพท์ 02-663 5203-4

• ขั้นเทพ
Re: One stop service : ต่ออายุบัตรประชาชน /BMA Express Service
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 6 เมษายน พ.ศ. 2012, 18:23:41 »
สดวกดีครับ

เพื่อพาลูกชายไปทำ ไม่มีคนเลย ไม่ถึง 10 นาทีก็เสร็จแล้วครับ

ออฟไลน์ boykrub

• ขั้นเทพ
  • คะแนนถูกใจ: 1795
Re: One stop service : ทำบัตรประชาชนที่สถานีรถไฟฟ้า BTS
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 6 เมษายน พ.ศ. 2012, 21:38:15 »
ขอบคุณที่มาบอกต่อครับ
น่าสนใจตรงที่ไม่มีค่าใช้จ่ายนี่แหละครับ ;D

• ขั้นเทพ
Re: ทำบัตรประชาชนที่สถานีรถไฟฟ้า BTS
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 7 เมษายน พ.ศ. 2012, 10:28:51 »
วันนี้จะพาลูกสาวไปทำบัตรที่ BTS ดู แล้วจะมาเล่าสู่ฟังนะครับ

ออฟไลน์ pondvios

• สมาชิก VIP
  • ขั้นเทพ
  • คะแนนถูกใจ: 1121
Re: ทำบัตรประชาชนที่สถานีรถไฟฟ้า BTS
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 7 เมษายน พ.ศ. 2012, 19:31:39 »
รอฟังผลครับ  :smiley08:

• ขั้นเทพ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 7 เมษายน พ.ศ. 2012, 20:17:57 »
ไปทำมาเรียบร้อยแล้วครับ

สดวกรวดเร็วครับ ใช้เวลาประมาณ 10 นาทีได้ครับ

แถมเจ้าหน้าที่แนะนำเคร็ดลับในการขึ้นรถไฟฟ้าด้วย

หากไปจากสถานีแบริ่ง เสร็จแล้วไม่ไปไหน กลับเลย ก็ในกดที่สถานีอ่อนนุชก็ได้ จะได้ไม่เสียค่ารถไฟ เพราะไปถึงสถานีพร้อมพงษ์ ไม่ต้องออกไปข้างนอก ทำเสร็จก็ขึ้นรถไฟกลับเลย วันนี้ผมเสียค่าตั๊วรถไฟ ขาไปขาเดียวครับ

หากปลายทางที่เราจะไปไกลกว่านั้น เช่นจะไปสยาม ก็แวะลงถ่ายบัตรสัก 10 นาที เสร็จแล้วก็ไปต่อได้เลย

ระวังนิดนึงเจ้าหน้าที่จะพัก 12.00-13.00น. ครับ

สำหรับวันทำงาน เลิก 20:00 น.
ส่วนวันหยุดเลิก 18:00 น.

ทั้งหลายทั้งปวงก็ไปก่อนเวลาหน่อยนะครับ เจ้าหน้าฝากบอก

• ขั้นเทพ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 7 เมษายน พ.ศ. 2012, 20:21:21 »
บัตรหมดอายุจริงๆต้องต่อภายใน 60 วัน หากเกินต้องเสียค่าปรับ 200 บาท

แต่ช่วงนี้มีโปรโมชั่น ช่วยน้ำท่วม ยกเว้นค่าปรับครับ

ผมสังเกตุดูหากต่อบัตรที่หมดอายุ ใช้เวลาเร็วมาก ซักถามประวัตินิดหน่อยเพื่อยืนยัน ก็สามารถถ่ายรูป แสกนนิ้วมือได้เลย

• ขั้นเทพ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 7 เมษายน พ.ศ. 2012, 20:22:34 »
ดูเหมือนคนไม่เยอะ เพราะไม่มีคนมานั่งรอ

แต่ถามเจ้าหน้าที่บอกว่าที่จุดพี้อมพงษ์นี้มีผู้มาใช้บริการประมาณวันละ 70 คน โดยเฉลี่ยครับ

• ขั้นเทพ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 7 เมษายน พ.ศ. 2012, 20:24:29 »
บัตรหายทำไม่ได้นะครับ ต้องไปที่เขต

• ขั้นเทพ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 7 เมษายน พ.ศ. 2012, 20:26:32 »
ไม่จำกัดภูมิลำเนานะครับ ว่าต้องเป็นคนกรุงเทพ

ขอเพียงเป็นคนไทย ก็ทำได้ทุกคนครับ

ไม่เสียค่าใช้จ่ายด้วยครับ

ยกเว้นจะซื้อซองใส่บัตรครับ

• ขั้นเทพ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 12 เมษายน พ.ศ. 2012, 09:25:45 »
เนื่องจากลูกชายทำบัตรหาย ซึ่งที่ BTS ไม่สามารถทำได้

เมื่อเช้าเลยให้ไปทำที่ อำเภอ บางพลี

ไปถึงตอน 7:30 น. ได้รับบัตรคิวอันดับที่ 86 ครับ

ผ่านไป 1 ชัวโมง คนที่ได้ทำบัตรเพิ่งถึงคิวที่ 8

ดูแล้วใช้เวลามากครับ

ลองดูนะครับ ยังอยากแนะนำอีกทางเลือกสำหรับบัตรใหม่ และ บัตรหมดอายุ สถานีรถไฟฟ้า BTS ผมว่าเป็นทางเลือกที่ดีมากครับ

ออฟไลน์ Por.2/1

• สมาชิก VIP
  • เทรินโปร
  • คะแนนถูกใจ: 85
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 16 เมษายน พ.ศ. 2012, 11:50:48 »
ขอบคุณ คุณพี่สมคิด สำหรับสาระประโยชน์ที่นำมาฝากนะคะ ดีมากๆเยย
น่าเสียดายรู้ช้าไปหน่อย อดไปใช้บริการที่ BTS เยย   งั้นจะตั้งตารออีก 9 ปี (เพื่อเค้าจะรับทำทุกสถานี)  :smiley04:
พึ่งไปต่อบัตรประชาชนที่ สำนักงานเขตบางนา ใช้เวลาตั้ง 3 วัน กว่าจะได้บัตร  :smiley16:

• ขั้นเทพ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 17 เมษายน พ.ศ. 2012, 19:00:15 »
ขอบคุณ คุณพี่สมคิด สำหรับสาระประโยชน์ที่นำมาฝากนะคะ ดีมากๆเยย
น่าเสียดายรู้ช้าไปหน่อย อดไปใช้บริการที่ BTS เยย   งั้นจะตั้งตารออีก 9 ปี (เพื่อเค้าจะรับทำทุกสถานี)  :smiley04:
พึ่งไปต่อบัตรประชาชนที่ สำนักงานเขตบางนา ใช้เวลาตั้ง 3 วัน กว่าจะได้บัตร  :smiley16:

อยากจะแนะนำสิ่งดีๆครับ

เมื่อวันเสาร์ไปที่อำเภอบางพลี ยังไปแนะนำอีกหลายคนครับ เพราะเห็นไปนั้งรอกันแล้วสงสารแทน

เมื่อวันเสารลูกชายไปรับบัตรคิวไว้แล้วกลับมานอนที่บ้านไปตื่นนึ่ง กลับไปเลยไปสิบกว่าคน แต่เจ้าหน้าที่ก็ให้ทำได้เลยครับ (เนื่องจากบัตรหายต้องทำที่อำเภอ หรือเขตเท่านั้น)

ออฟไลน์ nokair 1966

• ขั้นเทพ
  • คะแนนถูกใจ: 1477
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 18 เมษายน พ.ศ. 2012, 10:35:59 »

อยากจะแนะนำสิ่งดีๆครับ

เมื่อวันเสาร์ไปที่อำเภอบางพลี ยังไปแนะนำอีกหลายคนครับ เพราะเห็นไปนั้งรอกันแล้วสงสารแทน

เมื่อวันเสารลูกชายไปรับบัตรคิวไว้แล้วกลับมานอนที่บ้านไปตื่นนึ่ง กลับไปเลยไปสิบกว่าคน แต่เจ้าหน้าที่ก็ให้ทำได้เลยครับ (เนื่องจากบัตรหายต้องทำที่อำเภอ หรือเขตเท่านั้น)

และอีกอย่างถ้าไม่จำเป็นอย่าไปทำวันจันทร์ นะครับ เพราะเจ้าหน้าที่เขาบอกว่าส่วนมากวันจันทร์คนจะมาทำบัตรเยอะที่สุด
กมฺมุนา วตฺตตี โลโก
สัตว์โลก ย่อมเป็นไป ตามกรรม
Noble Bike more................. than biking